PDA

View Full Version : Hỏi về cách chuyển file AI sang file CDR (corel)

heoheo
05-08-2008, 12:59 PM
chào
Mình thiết kế bằng ADOBE ILLUSTRATOR. nhưng khách hàng cần file corel. Mình đã thử chuyển sang file *.eps, nhưng khi mở file bằng corel thì hình ảnh bi mất cái này, mất cái kia, không giống lúc bên AI. Có anh em nao rành về thiết kế hay xuất file,xin chỉ giáo cho mình với, mình đang rất cần, mình xin chân thành cảm ơn

sharkwhite
05-08-2008, 13:48 PM
bác thử chuyển thành *.pdf xem thế nào!:happy:

mackiller
05-08-2008, 13:48 PM
Thế kêu khách nên học AI để làm đi bạn nhé! Hoàn toàn không thể 2 nền tảng trường phái thiết kế khác nhau được, chỉ có thể dùng Acrobat Distiller để chuyển thành file PDF sau đó import vào Corel, nhưng hình thức này là đết xuất file rồi không thể chỉnh sửa gì được trong file đó (không nên lưu thành file PDF trong AI vì nhiều chuẩn trong file không tương tích vói Corel).

noone
05-08-2008, 19:14 PM
mo file AI roi mo Corel, ben corel mo 1 flie moi, copy het' tu Ai va paste wa Corel

duongtran
05-08-2008, 20:45 PM
xài AI thấp thấp thôi, CS or CS2 gì đó, đừng làm effect bên AI nhiều, sau đó save file eps lại, kiu người nào xài Corel thì lấy Corel cao cao import vào

NDKhanh
06-08-2008, 11:54 AM
Bác duongtran chỉ đc cái nói đúng :p.
CorelDrawX4 hiện nay import file AI ver thấp đc nhưng mất hầu hết effect và rất hay lỗi.
Thế nên file đơn giản thì hẵng tính.

Bác xuất .eps dư lào mà mất được. Tình trạng đó chỉ có thằng CD mới hay bị thui chứ nhỉ.

Bdesign
06-08-2008, 15:23 PM
Lưu file AI xuống version thấp hơn phần mềm Corel bạn hiện đang có, rồi lấy Corel Draw mở trực tiếp file AI là xong.

dolong139
07-08-2008, 17:27 PM
Thường thì để Corel đọc được file Illustrator thi cần tạo trang thiết kế sao cho chứa toàn bộ những gì bạn cần Corel mở ra được, sau đó Save .AI, rồi mở Corel Import file có đuôi .AI là ok la. Chúc bác làm ok.

tocatloi
25-08-2008, 14:53 PM
Trước tiên cài Corel IX , sau đó save file AI thanh file *.EPS chọn Illustrator CS thôi.
Sau đó vào Corel Import file EPS la xong.
(Vì khi bạn làm trên AI CS3 thì phải dùng Corel IX, AI CS2 thì phải dùng corel 13 trở lên)

paranoidx
25-08-2008, 15:00 PM
lưu AI thành EPS 10 hoặc 8, link tất cả thành phần. Mở bình thường bên Corel.

hoangdesign
02-09-2008, 22:41 PM
Bạn lưu xuống *.ai V8 có thể mở trực tiếp bằng corel
lưu ý với CS2 trở lên thì chọn export nhé

hanibal
06-09-2008, 17:04 PM
Các bác cho em hỏi là nếu có file CDR của corel bên PC thì làm sao mở được bằng illustrator CS3 nếu bên mac ko có chương trình corel nào? ^^

paranoidx
06-09-2008, 20:50 PM
1, mở được file CDR 10 (AI CS3,2)
2. convert sang EPS trên máy PC trước khi đưa sang MAC
3. Download Corel 11 for MAC (ko có version cao hơn) trên www.corel.com hoặc đọc cái này http://coreldraw.com/blogs/gerard/archive/2008/02/11/coreldraw-graphics-suite-x4-on-a-mac.aspx
4. Google tool convert CDR file sang EPS : free thì phải, có hỗ trợ MAC OS

secret
07-11-2008, 22:41 PM
hê..bạn Noone nhà ta nói đúng đóa..cách thông dụng nhất theo mình la coppy xong paste...hi

ibay
08-11-2008, 20:20 PM
-Thực tế mở một file thiết kế từ bên Illus = corel(hoặc ngược lại) là một điều ko nên. Tuy nhiên có một số trường hợp bắt buộc phải làm (do các designer bây giờ ko phải hầu hết đều sử dụng đồng bộ các chương trình design).
-Trường hợp chuyển đổi chỉ nên thực hiện với những file đơn giản, ko nên có quá nhiều effect, cũng như màu sắc, kết cấu, cắt gép phức tạp... còn lại đơn giản thì ok. chỉ việc save lại file với định dạng thấp hơn, và mở nên = corel version cao, hay xuất ra PDF cũng được...
- Thực tế bạn thấy khi chuyển đổi sẽ thấy nó bị lỗi lung tung cả lên, rất khó để có thể xử lý tiếp tục được, màu sắc cũng bị sai lệch...vv.và vv.v.v.v
- Đối với cá nhân tớ, chỉ thực hiện chuyển những file đơn giản, mang yếu tố tư liệu là chính(ví dụ như Logo)... chứ chảng bao giờ chuyển cả một file thiết kế cả. đây là một việc làm ko thực sự hay , và ko mang lại hiệu quả!!!:-))

secret
30-07-2009, 16:51 PM
mình toàn chuyển AI sang ver thấp rùi sang Corel import la xog muh

zukenhoang
01-08-2009, 16:44 PM
lưu AI thành EPS 10 hoặc 8, link tất cả thành phần. Mở bình thường bên Corel.

bro này nói chính xác, nhưng màu sẽ lật rất nhiều, còn qua corel rùi thì mình phải care màu lại 1 chút thì ok. ko vấn đề gì

paranoidx
12-08-2009, 14:26 PM
thanks bro zukenhoang, add thêm 1 cái, nhớ Outline mấy cái font, ko là nó té le hết.

tiennam
13-08-2009, 16:46 PM
Mình đang dùng AI CS3, làm sao để lưu file dưới phiên bản thấp hơn để có thể dùng bên CDR vậy?
Mình vào trong EXPORT không thấy có mục nào cho nó xuống phiên bản nhỏ hơn cả

paranoidx
14-08-2009, 17:39 PM
Mình dùng CS4:
Chọn Save AS
Chọn trong box format : Illustrator EPS
Chọn SAVE
Một cái window EPS Option hiện ra, chọn trong box : VERSION -> chọn các Legacy Format : Illustrator 10 EPS trở xuống
Nếu đã link file và outline chữ rồi thì thôi ok luôn, còn nếu chưa thì có mục INCLUDE LINKED FILE trong mục OPTIONS cùng cửa sổ.

DONE.

tiennam
14-08-2009, 22:11 PM
Cảm ơn bạn, để mình thử

andylyhoang
31-08-2009, 13:33 PM
mình cũng đã từng bị vấn đề như thế này, cũng mở ra bị lỗi... nhất là màu chuyển, chuyên gia sai, mình cũng phải nhờ người khác mở, mình thấy cái màu chuyển có thể biến thành hình để đừng bị đổi...

tiennam
03-12-2009, 10:25 AM
Mình dùng CS4:
Chọn Save AS
Chọn trong box format : Illustrator EPS
Chọn SAVE
Một cái window EPS Option hiện ra, chọn trong box : VERSION -> chọn các Legacy Format : Illustrator 10 EPS trở xuống
Nếu đã link file và outline chữ rồi thì thôi ok luôn, còn nếu chưa thì có mục INCLUDE LINKED FILE trong mục OPTIONS cùng cửa sổ.

DONE.Có cách nào giảm trực tiếp trong AI không bạn?